Tatanol Codein (Hộp 20 vỉ x 4 viên)

: P00904

Lưu ý: Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin trên Website, App chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng xác nhận bạn là dược sĩ, bác sĩ, nhân viên y tế có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm này

Hoạt chất: Acetaminophen 500mg, Codein phosphat 30mg

Công dụng: Giảm đau trong các trường hợp đau thắt lưng, đau đầu (trong trường hợp nặng), đau dây thần kinh, đau toàn thân, đau cơ

Hình thức: Viên nén

Thương hiệu: Pymepharco

Nơi sản xuất: Công ty Cổ phần Pymepharco (Việt Nam)

*Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ.

Xem các nhà thuốc còn hàng

Các hình thức giao hàng

star-iconFreeship cho đơn hàng từ  300.000 VNĐ

GHN

Ahamove

Miễn phí vận chuyển cho đơn hàng từ 300.000 VNĐ.

Thuốc tốt giá rẻ, nếu không rẻ, hoàn tiền chênh lệch.

Tích lũy điểm thưởng và sử dụng điểm cho mọi giao dịch.

Thành phần
Mỗi viên nén chứa
- Hoạt chất: Acetaminophen 500mg, Codein phosphat 30mg.
- Tá dược: Tinh bột ngô, Avicel, PVP K30, Natri starch glycolat, Magnesi stearat, Talc.

Chỉ định (Thuốc dùng cho bệnh gì?)
Giảm đau trong các trường hợp đau thắt lưng, đau đầu (trong trường hợp nặng), đau dây thần kinh, đau toàn thân, đau cơ.

Chống chỉ định (Khi nào không nên dùng thuốc này?)
- Bệnh nhân mẫn cảm với thành phần thuốc.
- Bệnh nhân suy hô hấp, hen suyễn.
- Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
- Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.
- Trẻ em dưới 18 tuổi vừa thực hiện cắt amidan và/hoặc thủ thuật nạo V.A.
- Phụ nữ có thai

Liều dùng
- Người lớn: 1 - 2 viên, 1 - 3 lần/ngày, tuỳ vào mức độ bệnh, các lần dùng nên cách nhau ít nhất 4 giờ.
- Bệnh nhân suy thận nặng (độ thanh thải creatinin < 10ml/phút): các lần dùng thuốc cách nhau ít nhất 8 giờ.
- Trẻ em ≥ 15kg ( ≥ 3 tuổi): liều codein 3mg/kg/ngày, chia thành 4 - 6 lần. Tối đa 1mg/kg/lần (6mg/kg/ngày).
- Thành phẩm chứa Codein được bán không cần đơn với số lượng tối đa cho 10 ngày sử dụng.

Tác dụng phụ
- Ở liều điều trị có thể gây táo bón, buồn ngủ, chóng mặt, buồn nôn, nôn.
- Ban da và những phản ứng khác ít khi xảy ra, thường là ban đỏ hoặc mày đay, đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Hiếm khi bị ban da, phản ứng quá mẫn.
- Trong một số ít trường hợp, acetaminophen gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu, độc tính trên thận khi lạm dụng dài ngày.
- Thông báo cho thầy thuốc tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Thận trọng (Những lưu ý khi dùng thuốc)
- Bệnh nhân suy thận nặng.
- Sử dụng kéo dài có thể dẫn đến nghiện thuốc.
- Không nên uống rượu, các thức uống có rượu, lái xe và vận hành máy móc khi đang dùng thuốc.
- Đối với acetaminophen, bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
- Do nguy cơ suy hô hấp, chỉ sử dụng các thuốc chứa codein để giảm đau cấp tính ở mức độ trung bình cho trẻ trên 12 tuổi khi các thuốc giảm đau khác như acetaminophen và ibuprophen không có hiệu quả.
- Codein chỉ nên được sử dụng ở liều thấp nhất có hiệu quả và trong thời gian ngắn nhất.
- Không khuyến cáo sử dụng codein cho trẻ em có các vấn đề liên quan đến hô hấp (ví dụ: khó thở hoặc thở khò khè khi ngủ...).
- Thận trọng khi sử dụng codein cho trẻ em dưới 12 tuổi (do thông tin nghiên cứu về ảnh hưởng của thuốc cho đối tượng này còn hạn chế).
- Thận trọng khi sử dụng thuốc cho phụ nữ cho con bú (do thuốc có thể được bài tiết vào sữa mẹ).

Lái xe
Không lái xe hay vận hành máy móc khi đang sử dụng thuốc.

Thai kỳ
- Phụ nữ có thai: Chưa có nghiên cứu đầy đủ về việc sử dụng thuốc ở phụ nữ có thai. Không dùng thuốc cho phụ nữ đang trong thời kỳ mang thai trừ khi lợi ích mang lại vượt trội nguy cơ gây hại cho thai nhi.
- Phụ nữ cho con bú: Do thuốc có thể được bài tiết vào sữa mẹ, thận trọng khi sử dụng thuốc ở phụ nữ cho con bú.

Tương tác thuốc (Những lưu ý khi dùng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc khác)
- Không dùng thuốc ở những bệnh nhân đang sử dụng thuốc giảm đau hướng thần.
- Không nên dùng đồng thời với rượu, các chất đồng vận và đối kháng morphin, thuốc ức chế thần kinh trung ương, các dẫn xuất khác của morphin.
- Uống dài ngày liều cao acetaminophen làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
- Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ acetaminophen gây độc cho gan.
- Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của acetaminophen.
- Cần chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

Bảo quản: Nơi khô, mát (dưới 30°C). Tránh ánh sáng.

Đóng gói: Hộp 20 vỉ x 4 viên

Thương hiệu: Pymepharco

Nơi sản xuất: Công ty Cổ phần Pymepharco (Việt Nam)

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ.
Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.

Cẩm nang mua sắm

Hãy đón đọc cẩm nang mua sắm của Pharmacity, lên danh sách mua sắm thả ga, không lo về giá.