Thuốc điều trị cảm cúm Traflu (Hộp 5 vỉ x 12 viên)

: P16192

Lưu ý: Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin trên Website, App chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng xác nhận bạn là dược sĩ, bác sĩ, nhân viên y tế có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm này

Hoạt chất: Paracetamol 500mg, Phenylephrin hydroclorid: 7,5mg, Dextromethorphan hydrobromid 15 mg, Chlorpheniramin maleat: 2 mg

Công dụng: làm giảm các triệu chứng cảm cúm

Đối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em > 6 tuổi

Hình thức: Viên bao phim

Thương hiệu: Công ty cổ phần TRAPHACO

Nơi sản xuất: Việt Nam

*Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ

Xem các nhà thuốc còn hàng

Các hình thức giao hàng

star-iconFreeship cho đơn hàng từ  300.000 VNĐ

GHN

Ahamove

Miễn phí vận chuyển cho đơn hàng từ 300.000 VNĐ.

Thuốc tốt giá rẻ, nếu không rẻ, hoàn tiền chênh lệch.

Tích lũy điểm thưởng và sử dụng điểm cho mọi giao dịch.

Thành phần
- Viên ngày (màu trắng): Paracetamol: 500 mg, Phenylephrin hydroclorid: 7,5 mg, Dextromethorphan hydrobromid: 15 mg. Tá dược (Microcrystalline cellulose, colloidal silicon dioxide, PVP, sodium starch glycolat, magnesi stearat, talc, HPMC, titan dioxid, copovidone, propylen glycol: vừa đủ 1 viên)
- Viên đêm (màu đen): Paracetamol: 500 mg, Phenylephrin hydroclorid: 7,5 mg, Dextromethorphan hydrobromid: 15 mg, Chlorpheniramin maleat: 2 mg. Tá dược (Microcrystalline cellulose, colloidal silicon dioxide, PVP, sodium starch glycolat, magnesi stearat, talc, HPMC, titan dioxid, copovidone, propylen glycol: vừa đủ 1 viên)

Chỉ định
Làm giảm các triệu chứng cảm cúm
- Nhức đầu, đau mình, sốt, ho.
- Hắt hơi, ngạt mũi, sổ mũi, ngứa và chảy nước mắt.

Chống chỉ định
- Quá mẫn với các thành phần của thuốc.
- Tăng huyết áp nặng, nhồi máu cơ tim, bệnh mạch vành nặng, nhịp nhanh thất.
- Đang dùng thuốc ức chế MAO
- Cơn hen cấp .

Liều dùng:
* Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi:
- Ban ngày: 1 viên màu trắng/lần x 2 lần/ngày hoặc 4 - 6 giờ/lần.
- Buổi tối: 1 viên màu đen trước khi đi ngủ.
* Trẻ em từ 6 - 12 tuổi:
- Ban ngày: 1/2- 1 viên màu trắng/lần x 2 lần/ngày hoặc 4 - 6 giờ/lần.
- Buổi tối 1/2 - 1 viên màu đen trước khi đi ngủ.
Không nên dùng thuốc cho trẻ dưới 6 tuổi vì dạng bào chế không phù hợp .

Tác dụng phụ
Có thể gặp các tác dụng không mong muốn sau
- Mệt mỏi, chóng mặt, buồn nôn, rối loạn hiểu hóa.
- Nổi mày đay.
- Nhịp tim nhanh, đỏ bừng da, tăng huyết áp.
- Kích động thần kinh, bồn chồn, lo âu.
- Buồn ngủ nhẹ.
- Khô miệng, ngủ gà nhẹ tới ngủ sâu, an thần, chóng mặt và gây kích thích khi điều trị ngắt quãng (có thể gặp khi dùng viên Traflu đêm).
Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc

Thận trọng (Những lưu ý khi dùng thuốc)
- Không được dùng thuốc để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn, 5 ngày ở trẻ em; không được dùng thuốc để tự điều trị sốt cao (trên 39,5 ° C), sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn vì đó có thể là những dấu hiệu của một tình trạng bệnh lý cần được chẩn đoán và điều trị với sự giám sát của thầy thuốc.
- Thận trọng khi dùng thuốc cho người bị suy gan, suy thận và nghiện rượu.
- Thận trọng với người bị ho có quá nhiều đờm, người có nguy cơ bị suy giảm hô hấp, khó thở, người bị bệnh phổi mạn tính.
- Thận trọng với người cao tuổi, người bị bệnh cường giáp, tăng huyết áp, nhịp tim chậm, bệnh cơ tim, xơ cứng động mạch nặng, đái tháo đường typ 1, tăng nhãn áp.
- Lạm dụng và phụ thuộc dextromethorphan có thể xảy ra (tuy hiếm), đặc biệt do dùng liều cao kéo dài.
- Chlorpheniramin trong viên Traflu đêm có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện, đặc biệt ở người bị phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng, nhược cơ.
- Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng do Paracetamol như hội chứng Steven - Jonhson ( JS ), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (EN) hay hội chứng Lyell , hội chứng ngoại bạn mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP)
*Lái xe và vận hành máy móc
Thuốc có thể gây buồn ngủ nhẹ, đặc biệt viên Traflu đêm có thể gây ngủ gà, chóng mặt, hoa mắt, cẩn thận trọng khi dùng cho người đang lái xe hoặc điều khiển máy móc.
*Phụ nữ có thai và cho con bú
- Tính an toàn của thuốc đối với phụ nữ mang thai chưa được xác định, do đó cần căn nhắc giữa lợi ích và nguy cơ khi dùng thuốc cho phụ nữ mang thai.
- Không nên dùng thuốc cho phụ nữ đang cho con bú. Nên cần nhắc hoặc không dùng thuốc, hoặc dùng cho con bú trong thời gian dùng thuốc, tùy theo mức độ cần thiết của thuốc đối với mẹ.

*Quá liều và các xử lý
- Ngộ độc Paracetamol có thể do dùng liều quả cao trong một lần hoặc uống lặp lại liều cao Paracetamol (7,5 – 10g/ngày) trong 1 - 2 ngày, hoặc do dùng thuốc dài ngày. Ngô độc Paracetamol có thể gây buồn nôn, nôn và đau bụng, xảy ra trong vòng 2-3 giờ các triệu chứng tổn thương gan rõ rệt sau 2 - 4 ngày. Methemoglogin mẫu gây xanh tím da, niêm mạc và móng tay là dấu hiệu đặc trưng. Ngộ độc nặng có thể gây kích thích hệ thần kinh trung ương, tiếp theo có thể ức chế thần kinh trung ương: hạ thân nhiệt, suy tuần hoàn... Hoại tử gan là độc tính nghiêm trọng nhất, có thể gây tử vong. Giải độc tốt nhất bằng Acetylcystein, dùng càng sớm càng tốt trong vòng 36 giờ kể từ khi uống quá liều.
- Dùng quá liều Dextromethorphan có thể gây buồn nôn, nôn, buồn ngủ, nhìn mờ, rung giật nhẫn cầu, bí tiểu tiện, trạng thái tê mê, ảo giác, mất điều hòa, suy hô hấp, co giật. Giải độc Dextromethorphan bằng Naloxon.
- Dùng quá liều Phenylephrin làm tăng huyết áp, nhức đầu, cơn co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực, ngoại tâm thu cảm, nhịp tim chậm thường xảy ra sớm. Nếu tăng huyết áp đáng kể có thể dùng thuốc chẹn alpha - adrenergic như Phetolamin.
- Song song với việc giải độc cần điều trị triệu chứng và hỗ trợ tích cực .

Tương tác thuốc (Những lưu ý khi dùng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc khác)
- Không dùng đồng thời với các thuốc ức chế MAO, bromocriptin.
- Tác dụng tăng huyết áp của phenylephrin tăng lên khi dùng cùng với oxytoxin, thuốc chống trầm cảm 3 vòng, atropin sunfat, guanethidi, giảm đi khi dùng cùng với phentolamin và thuốc chọn alpha - adrenergic, các thuốc lợi tiểu.
- Tác dụng lên tim của phenylephrin tăng lên khi dùng cùng với thuốc mê là hydrocarbon halogen hóa, digitalis, giảm đi khi dùng cùng với Propanolol và thuốc chẹn Beta - adrenergic.
- Dùng đồng thời với phenothiazin có khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.
- Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ độc cho gan của paracetamol.
- Các thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin), Isoniazid và các thuốc chống lao làm tăng độc tính của paracetamol với gan.
- Probenecid có thể làm giảm đào thải paracetamol.
- Dùng đồng thời với các thuốc ức chế thần kinh trung ương có thể tăng cường tác dụng ức chế thần kinh trung ương của những thuốc này hoặc của Dextromethorphan.
- Quinidin làm giảm chuyển hóa Dextromethorphan ở gan.
- Các thuốc ức chế monoamine oxydase làm kéo dài và tăng tác dụng chống tiết acetylcholine của chlorpheniramin.
- Rượu và các thuốc an thần gây ngủ có thể làm tăng tác dụng ức chế hệ TKTW của chlorpheniramin.
- Chlorpheniramin ức chế chuyển hóa phenytoin và có thể dẫn tới ngộ độc phenytoin.

Bảo quản: Nơi khô ráo, nhiệt độ không quá 30 ° C, tránh ánh sáng

Đóng gói: Hộp 5 vỉ x 12 viên bao phim

Thương hiệu: Công ty cổ phần TRAPHACO

Nơi sản xuất: Việt Nam

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ.
Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.

Cẩm nang mua sắm

Hãy đón đọc cẩm nang mua sắm của Pharmacity, lên danh sách mua sắm thả ga, không lo về giá.