Antituss Plus (Chai 30ml)

: P16148

Lưu ý: Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin trên Website, App chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng xác nhận bạn là dược sĩ, bác sĩ, nhân viên y tế có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm này

Hoạt chất: Dextromethorphan hydrobromide 30mg, Chlorpheniramine maleate 7.89mg, Sodium citrate dihydrate 798mg, Guaifenesin (Glyceryl guaiacolate) 300mg

Công dụng: Điều trị ho, cảm lạnh,viêm nhiễm đường hô hấp 

Đối tượng sử dụng: Người lớn/ trẻ em > 2 tuổi

Hình thức: Siro

Thương hiệu: Mekophar 

Nơi sản xuất: Công ty Cổ phần Hoá-Dược phẩm Mekophar (Việt Nam)

*Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ.

Xem các nhà thuốc còn hàng

Các hình thức giao hàng

star-iconFreeship cho đơn hàng từ  300.000 VNĐ

GHN

Ahamove

Miễn phí vận chuyển cho đơn hàng từ 300.000 VNĐ.

Thuốc tốt giá rẻ, nếu không rẻ, hoàn tiền chênh lệch.

Tích lũy điểm thưởng và sử dụng điểm cho mọi giao dịch.

Thành phần
- Dextromethorphan hydrobromide 30mg
- Chlorpheniramine maleate 7.89mg     
- Sodium citrate dihydrate 798mg
- Guaifenesin (Glyceryl guaiacolate): 300mg
- Tá dược: (Ammonium chloride, đường trăng, Potassium sorbate, Tinh dầu dâu, Màu đỏ Amaranth, Nước tinh khiết) vừa đủ 30ml.

Chỉ định (Thuốc dùng cho bệnh gì?)
Giảm ho do:
- Cảm lạnh, cúm, ho gà, sởi, kích thích nhẹ ở phế quản, họng hay hít phải chất kích thích. - Các viêm nhiễm đường hô hấp: viêm phế quản, viêm phổi, viêm phổi – phế quản, viêm họng, viêm thanh quản, viêm khí quản, viêm khí phế quản.

Chống chỉ định (Khi nào không nên dùng thuốc này?)
- Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
- Bệnh nhân đã hay đang dùng các thuốc ức chế monoaminoxydase (IMAO) trong vòng 2 tuần trước đó.
- Người bệnh đang cơn hen cấp.
- Người bệnh có triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt, glaucom góc hẹp, tắc cổ bàng quang, loét dạ dày chít, tắc môn vị- tá tràng.
- Suy thận nặng.
- Người bệnh bị tăng Natri huyết, bị ứ dịch.
- Phụ nữ cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ sinh non.

Liều dùng
- Liều dùng: theo chỉ dẫn của thầy thuốc.
- Liều đề nghị:
      Mỗi ngày uống 2 -3 lần, mỗi lần uống:
- Trẻ em:
   + Dưới 2 tuổi: theo chỉ định của thầy thuốc.
   + Từ 2 — đưới 6 tuổi: 1 muỗng cà phê (5 ml)
   + Từ 6 — 12 tuổi: 2 muỗng cà phê (10 m])
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 3 muỗng cà phê (15 ml).

Tác dụng phụ
- Thường gặp: ngủ gà, an thần, mệt mỏi, chóng mặt, nhịp tim nhanh, đỏ bừng da, khô miệng, buồn nôn, nôn, đau bụng.
- Ít gặp: nổi mày đay, nồng độ acid uric trong máu giảm, có thể gây kiềm chuyển hóa ở người suy thận, nếu dùng đường uống có thể gây tác dụng tẩy ruột nhẹ.
Thông báo cho bác sỹ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Thận trọng (Những lưu ý khi dùng thuốc)
- Chlorpheniramin có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện do tác dụng phụ chống tiết acetylcholin của thuốc, đặc biệt ở người bị phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng, và làm trầm trọng thêm ở người bệnh nhược cơ.
- Tác dụng an thần của Chlorpheniramin tăng lên khi uống rượu và khi dùng đồng thời với các thuốc an thần khác.
- Phải thận trọng khi sử dụng cho người có bệnh phổi mạn tính, thở ngăn hoặc khó thở, người bệnh bị ho có quá nhiều đàm và ho mạn tính ở người hút thuốc, hen hoặc tràn khí, người bệnh có nguy cơ hoặc đang bị suy giảm hô hấp, trẻ dưới 2 tuổi.
- Dùng thuốc thận trọng với người cao tuổi (> 60 tuổi) vì những người này thường tăng nhạy cảm với tác dụng chống tiết acetylcholin.
 - Tránh dùng cho người bệnh bị tăng nhãn áp như bị glaucôm.
- Thuốc có thể gây ngủ gà, chóng mặt, hoa mắt, nhìn mờ, và suy giảm tâm thần vận động trong một số người bệnh và có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng lái xe hoặc vận hành máy. Cần tránh dùng cho người đang lái xe hoặc điều khiển máy móc.
- Dùng Dextromethorphan có liên quan đến giải phóng histamin và nên thận trọng với trẻ em bị dị ứng.
- Lạm dụng và phụ thuộc Dextromethorphan, có thể xảy ra (tuy hiếm), đặc biệt do dùng liều cao kéo dài.
* THỜI KỲ MANG THAI - CHO CON BÚ:
- Phụ nữ mang thai: thận trọng khi dùng Sirô ho Antituss Plus, hỏi ý kiến bác sỹ trước khi dùng.
- Phụ nữ cho con bú: không nên dùng Sirô ho Antituss Plus.

Tương tác thuốc (Những lưu ý khi dùng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc khác)
Tăng tác dụng của các thuốc ức chế thần kinh trung ương, cồn, thuốc ức chế muscarin, thuốc chống trầm cảm loại 3 vòng.
Để tránh tương tác giữa các thuốc, thông báo cho bác sỹ hoặc dược sỹ về những thuốc đang sử dụng.

Bảo quản: Nơi khô ráo, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30 độ C

Đóng gói: Hộp 1 chai 30ml

Thương hiệu: Mekophar

Nơi sản xuất: Công ty Cổ phần Hoá-Dược phẩm Mekophar (Việt Nam)

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ.
Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.


Cẩm nang mua sắm

Hãy đón đọc cẩm nang mua sắm của Pharmacity, lên danh sách mua sắm thả ga, không lo về giá.