Nalgidon 200mg (Hộp 3 vỉ x 10 viên)

: P17411

Lưu ý: Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin trên Website, App chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng xác nhận bạn là dược sĩ, bác sĩ, nhân viên y tế có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm này

Hoạt chất: Dexibuprofen 200mg

Công dụng: Giảm đau, trị viêm xương khớp, thấp khớp

Đối tượng sử dụng: Người lớn

Hình thức: Viên nén bao phim

Thương hiệu: Synmedic

Nhà sản xuất: Synmedic Laboratories (Ấn Độ)  

*Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ.

Xem các nhà thuốc còn hàng

Các hình thức giao hàng

star-iconFreeship cho đơn hàng từ  300.000 VNĐ

GHN

Ahamove

Miễn phí vận chuyển cho đơn hàng từ 300.000 VNĐ.

Thuốc tốt giá rẻ, nếu không rẻ, hoàn tiền chênh lệch.

Tích lũy điểm thưởng và sử dụng điểm cho mọi giao dịch.

Thành phần  

Mỗi viên chứa:

Hoạt chất: Dexibuprofen 200mg

Tá dược: Microcrystalline cellulose, Colloidal Anhydrous silica, Talc tinh khiết, Calci CMC, Hypromellose E-15, Titan Dioxid

 

Chỉ định (Thuốc dùng cho bệnh gì?)

Chống đau và viêm từ nhẹ đến vừa: Trong một số bệnh như thống kinh (có tác dụng tốt và an toàn), nhức đầu, đau răng và thủ thuật về răng, đau hệ cơ xương.

Điều trị triệu chứng và giảm đau trong viêm khớp dạng thấp.

 

Chống chỉ định (Khi nào không nên dùng thuốc này?)

Mẫn cảm với Dexibuprofen hoặc với bất cứ thành phần nào của viên thuốc

Quá mẫn với aspirin hay với các thuốc chống viêm không steroid khác (hen, viêm mũi, nổi mày đay sau khi dùng aspirin)

Loét dạ dày tá tràng tiến triển, người bị bệnh Crohn hoặc loét đại tràng tiến triển

Người bệnh bị hen hay bị co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, bệnh tim mạch, tiền sử loét dạ dày tá tràng, suy gan hoặc suy thận (lưu lượng lọc cầu thận dưới 30ml/phút). Người bệnh đang được điều trị bằng thuốc chống đông coumarin

Người bệnh bị suy tim sung huyết, bị giảm khối lượng tuần hoàn do thuốc lợi niệu hoặc bị suy thận (tăng nguy cơ rối loạn chức năng thận), suy gan nặng.

Người bệnh bị bệnh tạo keo (có nguy cơ bị viêm màng não vô khuẩn. Cần chú ý là tất cả các người bệnh bị viêm màng não vô khuẩn đều đã có tiền sử mắc một bệnh tự miễn)

3 tháng cuối của thai kỳ

 

Liều dùng

Người lớn: Liều uống thông thường để giảm đau: 600 - 900mg/ngày, chia làm 2 -3 lần. liều tối đa 1 lần là 400mg. Liều có thể tăng lên đột xuất lên tới 1200mg /ngày, trong trường hợp đau cấp tính nặng.

Trẻ em: Dexibuprofen không khuyến cáo dùng cho trẻ dưới 18 tuổi vì độ an toàn của lứa tuổi này chưa được xác nhận.

Người cao tuổi: Dùng liều thấp nhất có tác dụng. Liều có thể tăng lên nếu dung nạp tốt.

Người bị suy gan nhẹ và vừa phải, Người bị suy thận nhẹ tới vừa phải: Khởi đầu với liều thấp và cần giám sát chặt chẽ.

Không dùng cho người suy gan nặng hoặc suy thận nặng.

 

Tác dụng phụ

Kinh nghiệm lâm sàng cho thấy tác dụng không mong muốn của dexibuprofen cũng giống như ibuprofen.

Thường gặp, ADR>1/100

Chướng bụng, buồn nôn, nôn, đau bụng, tiêu chảy, sốt, mỏi mệt, đau đầu, hoa mắt chóng mặt.

Ít gặp, 1/1000<ADR<1/100

Phản ứng dị ứng (đặc biệt co thắt phế quản ở người bệnh bị hen), viêm mũi, nổi mày đay, mẩn ngứa, ngoại ban, lơ mơ, mất ngủ, ù tai, chảy máu dạ dày-ruột, làm loét dạ dày tiến triển, táo bón, thời gian máu chảy kéo dài

Hiếm gặp, ADR<1/1000

Táo bón, phù ngoại biên, nổi ban, hội chứng Stevens -Johnson, rụng tóc, giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính, tăng bạch cầu ưa eosin, giảm bạch cầu hạt, thiếu máu, các thử nghiệm thăm dò chức năng gan bất thường, nhiễm độc gan, suy thận cấp, viêm thận kẽ, hội chứng thận hư

Hướng dẫn cách xử trí ADR:

Nếu người bệnh thấy nhìn mờ, giảm thị lực, hoặc rối loạn nhận cảm màu sắc phải ngừng dùng dexibuprofen. Nếu có rối loạn nhẹ về tiêu hóa thì nên uống thuốc lúc ăn hay uống với sữa

Báo cho bác sỹ trong trường hợp xảy ra bất cứ tác dụng không mong muốn nào có liên quan đến thuốc

 

Thận trọng (Những lưu ý khi dùng thuốc)

Thận trọng với bệnh nhân có khuynh hướng bị các tác dụng không mong muốn tới đường tiêu hóa khi dùng các thuốc chống viêm không-steroid (như dexibuprofen), bao gồm những người đang bị rối loạn tiêu hóa, những người trước đó bị loét dạ dày, tá tràng, đại tràng, bệnh Crohn, và những người nghiện rượu. Cần giám sát chặt chẽ, đặc biệt là xuất huyết đường tiêu hóa.

Cần thận trọng khi dùng dexibuprofen cho người bị suy tim, cao huyết áp, bị bệnh gan hoặc thận, đặc biệt những người đang điều trị với thuốc lợi tiểu, vì có nguy cơ giữ nước hoặc ảnh hưởng xấu đến chức năng thận, nếu cần dùng Dexibuprofen cho những bệnh nhân này cần dùng liều thấp nhất có thể và định kỳ kiểm tra chức năng thận. Cần thận trọng khi dùng dexibuprofen cho người cao tuổi vì lứa tuổi này có khuynh hướng bị các tác dụng không mong muốn với thuốc chống viêm không steroid cao hơn người trẻ tuổi.

Cần thận trọng khi dùng dexibuprofen cho những người đang bị hoặc tiền sử bị hen phế quản vì các thuốc chống viêm không steroid có thể gây co thắt phế quản ở những bệnh nhân này. Các thuốc chống viêm không steroid có thể che dấu triệu chứng nhiễm khuấn.

Cũng giống như các thuốc chống viêm không steroid, dexibuprofen có thể làm tăng ni-tơ và creatinin trong máu và có thể có những tác dụng có hại cho thận (viêm thận tiểu cầu, viêm khe thận, hoại tử gan thận, hội chứng thận và suy thận cấp).

Cũng giống như các thuốc chống viêm không steroid, dexibuprofen có thế làm tăng tạm thời và có phục hồi các men gan (SGOT và SGPT). Nếu có dấu hiệu tăng men gan, phải ngừng thuốc.

Dexibuprofen ức chế kết tụ tiểu cầu nên có thể làm cho thời gian chảy máu kéo dài. Cần thận trọng khi dùng dexibuprofen với các thuốc chống đông máu.

Nếu sử dụng dexibuprofen kéo dài cần kiểm tra chức năng gan, thận, máu hoặc huyết đồ.

Khi sử dụng đồng thời các thuốc giảm đau có thể dẫn tới giai đoạn muộn của suy thận (vì thuốc che dấu triệu chứng đau thận), do đó nên tránh dùng dexibuprofen với các thuốc chống viêm không steroid khác (kể cả các thuốc không dùng theo đơn).

Dexibuprofen khi dùng kết hợp với các chất ức chế tổng hợp cyclooxygenase/prostaglandin, có thể tổn hại (có phục hồi) đến khả năng sinh sản, do đó tránh dùng cho phụ nữ chuẩn bị có thai

Lái xe

Thuốc có thể gây chóng mặt, mệt mỏi do đó cần thận trọng khi làm những công việc đòi hỏi sự tỉnh táo như lái xe hoặc vận hành máy móc.

Thai kỳ

Thời kỳ mang thai: Các thuốc chống viêm có thể ức chế co bóp tử cung và làm chậm đẻ. Các thuốc chống viêm không steroid cũng có thể gây tăng áp lực phổi nặng và suy hô hấp nặng ở trẻ sơ sinh do đóng sớm ống động mạch trong tử cung. Các thuốc chống viêm cũng ức chế chức năng tiểu cầu, làm tăng nguy cơ chảy máu

Sau khi uống các thuốc chổng viêm không steroid cũng có nguy cơ ít nước ối và vô niệu ở trẻ sơ sinh. Trong 3 tháng cuối thai kỳ, phải hết sức hạn chế sử dụng đối với bất cứ thuốc chống viêm nào. Các thuốc này cũng có chống chỉ định tuyệt đối trong vài ngày trước khi sinh

Thời kỳ cho con bú: Dexibuprofen vào sữa mẹ rất ít, không đáng kể. Ít khả năng xảy ra nguy cơ cho trẻ ở liều bình thường với mẹ.

   

Tương tác thuốc (Những lưu ý khi dùng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc khác)

Các thuốc chống đông máu: Có thể làm tăng nguy cơ chảy máu. Nếu việc điều trị đồng thời không thể tránh được, cần giám sát thời gian chảy máu trong thời gian điều trị và nếu cần phải điều chỉnh liều của thuốc chống đông máu.

Methotrexat với liều 15mg/tuần hoặc hơn: dexibuprofen làm tăng độc tính của methotrexat. Do đó những bệnh nhân đang điều trị với liều cao methotrexat không được dùng dexibuprofen.

Với các thuốc chống viêm không steroid khác: Tăng nguy cơ chảy máu và gây loét.

Lithium: Các thuốc chống viêm không steroid có thể làm tăng nồng độ lithium trong huyết tương vì làm giảm độ thanh thải của lithium ở thận, do đó tránh dùng đồng thời hai thuốc này. Nếu việc điều trị đồng thời không thể tránh được, cần định kỳ kiểm tra nồng độ lithium, nếu cần phải giảm

 

Bảo quản: Bảo quản ở nhiệt độ dưới 30°C, tránh ẩm và ánh sáng

 

Đóng gói: Hộp 3 vỉ x 10 viên

 

Thương hiệu: Synmedic

 

Nơi sản xuất: Synmedic Laboratories (Ấn Độ)

 

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ.

Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.

Cẩm nang mua sắm

Hãy đón đọc cẩm nang mua sắm của Pharmacity, lên danh sách mua sắm thả ga, không lo về giá.
e-catalogue september