Hapacol CF (Hộp 25 vỉ x 10 viên)

: P05886

Lưu ý: Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin trên Website, App chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng xác nhận bạn là dược sĩ, bác sĩ, nhân viên y tế có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm này

Hoạt chất: Paracetamol 500mg, loratadin 5mg, dextromethorphan 15mg

Công dụng: Điều trị các triệu chứng cảm cúm: sốt, nhức đầu, sổ mũi, ngứa mắt, chảy nước mắt, ho

Đối tượng sử dụng: Người lớn và trẻ em trên 2 tuổi

Hình thức: Viên nén dài bao phim 

Thương hiệu: DHG Pharma

Nơi sản xuất: Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG (Việt Nam)

*Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ.

Xem các nhà thuốc còn hàng

Các hình thức giao hàng

star-iconFreeship cho đơn hàng từ  300.000 đ

GHN

Ahamove

Miễn phí vận chuyển cho đơn hàng từ 300.000 đ.

Thuốc tốt giá rẻ, nếu không rẻ, hoàn tiền chênh lệch.

Tích lũy điểm thưởng và sử dụng điểm cho mọi giao dịch.

Thành phần:
Paracetamol: 500mg
Loratadin: 5mg
Dextromethorphan hydrobromid 15mg
Tá dược vừa đủ 1 viên (Tinh bột mì, natri benzoat, lactose, avicel, sodium starch glycolat, aerosil, magnesi stearat, PVP K30, natri metabisulfit, HPMC, PVA, PEG 6000, titan dioxyd, màu FD & C Blue No 1, màu Eurolake green, talc).

Chỉ định (Thuốc dùng cho bệnh gì?)
Điều trị các triệu chứng cảm cúm: sốt, nhức đầu, sổ mũi, ngứa mắt, chảy nước mắt, ho.

Chống chỉ định (Khi nào không nên dùng thuốc này?)
Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc. Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase. Trẻ em dưới 2 tuổi.
Người bệnh đang dùng thuốc ức chế monoamin oxydase (MAO).

Liều dùng
Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 viên x2 lần/ ngày. Trẻ em từ 6- 12tuổi; uống 1/2 viên x 2 lần/ ngày,Khoảng cách giữa hai lần uống là 12 giờ.
Sau khoảng 4 - 6 giờ dùng thuốc, nếu bị sốt nên sử dụng thuốc chỉ có chứa hoạt chất Paracetamol.
Hoặc uống theo chỉ dẫn của Bác sĩ.

Tác dụng phụ
- Liên quan đến Paracetamol: Ít gặp: ban da; buồn nôn, nôn; bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày; giảm bạch cầu toan tính, toàn thể huyết cầu, thiếu máu. Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.
- Liên quan đến Loratadin: Thường gặp: đau đầu, khô miệng. Ít gặp: chóng mặt, khô mũi và hắt hơi, viêm kết mạc. Hiếm gặp: trầm cảm, tim đập nhanh, loạn nhịp nhĩ thất, đánh trống ngực, buồn nôn, kinh nguyệt không đều, ngoại ban, nổi mể đay và choáng phản vệ. 
- Liên quan đến Dextromethorphan: Thường gặp: mệt mỏi, chóng mặt, nhịp tim nhanh, buồn nôn, đỏ bừng. Ít gặp: nổi mày đay. Hiếm gặp: ngoại ban da, buồn ngủ nhẹ, rối loạn tiêuhóa.
Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Thận trọng (Những lưu ý khi dùng thuốc)
Đối với người bị phenylceton - niệu và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Aspartam.
Đối với một số người quá mẫn (bệnh hen) nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa sulfit.
Phải dùng thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, người suy giảm chức năng gan vầ thận.
Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
Khi dùng Loratadin, có nguy cơ khô miệng ở người cao tuổi và tăng nguy cơ sâu răng.
Người bệnh bị ho có quá nhiều đờm và ho mạn tính ở người hút thuốc, hen hoặc tràn khí, có nguy cơ hoặc đang bị suy giảm hô hấp, trẻ em bị dị ứng. Khi sử dụng liều cao Dextromethorphan, có thể xảy ra lạm dụng và phụ thuộc thuốc.
Đối với thuốc chứa Paracetamol: Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Phụ nữ có thai và cho con bú: Thận trọng khi sử dụng thuốc cho người mang thai và cho con bú vì chưa xác định được tính an toàn đối với các đối tượng này.

Lái xe và vận hành máy móc: Thận trọng khi lái xe và vận hành máy móc vì thuốc có thể gây tình trạng mệt mỏi, chóng mặt.

Tương tác thuốc (Những lưu ý khi dùng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc khác)
Paracetamol làm tăng tác dụng của thuốc kháng đông (Warfarin). Rượu, thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepi )thuốc chống lao có thể làm tăng độc tính của Paracetamol đối với gan.
Cimetidin, Ketoconazol, Erythromycin lam tăng nồng độ của Loratadin trong huyết tương, nhưng không có biểu hiện lâm sàng vì Loratadin có chỉ số điểu trị rộng.
Dextromethorphan làm tăng tác dụng của các thuốc ức chế thần kinh trung ương. Quinidin làm tăng nồng độ trong huyết thanh và làm tăng các tác dụng không mong muốn của Dextromethorphan.

Bảo quản: Nơi khô, nhiệt độ không quá 30°C, tránh ánh sáng

Đóng gói: Hộp 25 vỉ x 10 viên

Thương hiệu: DHG Pharma

Nơi sản xuất: Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG (Việt Nam)

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ.
Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩ