Fexet 120 mg ( Hộp 2 vỉ x 10 viên)

: P02464

Lưu ý: Sản phẩm này chỉ bán khi có chỉ định của bác sĩ, mọi thông tin trên Website, App chỉ mang tính chất tham khảo. Vui lòng xác nhận bạn là dược sĩ, bác sĩ, nhân viên y tế có nhu cầu tìm hiểu về sản phẩm này

Hoạt chất: Fexofenadine 120mg

Công dụng: Điều trị viêm mũi dị ứng, nổi mề đay.

Đối tượng sử dụng: Người lớn/ trẻ em

Hình thức: Viên nén

Thương hiệu: Getz Pharm

Nơi sản xuất: Getz Pharm (Pvt)., Ltd (Pakistan)

*Thuốc chỉ dùng theo đơn của bác sĩ

Xem các nhà thuốc còn hàng

Các hình thức giao hàng

star-iconFreeship cho đơn hàng từ  300.000 đ

GHN

Ahamove

Miễn phí vận chuyển cho đơn hàng từ 300.000 đ.

Thuốc tốt giá rẻ, nếu không rẻ, hoàn tiền chênh lệch.

Tích lũy điểm thưởng và sử dụng điểm cho mọi giao dịch.

Thành phần
- Fexofenadine HCL USP 120mg.
- Tá dược: Tinh bột bắp, Cellulose vi tinh thể (Avicel PH 101), Cellulose vi tinh thể (Avicel PH 102), Croscarmellose Sodium, Magnesium stearate, Hydroxy Propyl Methyl Cellulose 5 CPs, Titanium dioxide, Propylene glycol.

Chỉ định (Thuốc dùng cho bệnh gì?)
-  Viêm mũi dị ứng theo mùa bao gồm hắc hơi, sổ mũi, ngứa mũi, miệng, cổ họng, chảy nước mắt, đỏ mắt.
-  Nổi mề đay tự phát mãn tính.

Chống chỉ định (Khi nào không nên dùng thuốc này?)
- Trẻ em dưới 6 tuổi.
- Bệnh nhân bị quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc.
- Không dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú.

Liều dùng
* Cách dùng:
- Fexet được dùng qua đường uống và không bị ảnh hưởng bởi thức ăn.
* Liều dùng:
- Viêm mũi dị ứng theo mùa:
+ Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: 60mg Fexofenadine HCl x 2 lần/ngày, hoặc 120mg Fexofenadine HCl x 1 lần/ngày.
+ Trẻ em 6 - 11 tuổi: 30mg Fexofenadine HCl x 2 lần/ngày.
- Nổi mày đay tự phát mãn tính:
+ Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: 180mg Fexofenadine HCl x 1 lần/ngày.
+ Trẻ em 6 - 11 tuổi: 30mg Fexofenadine HCl x 2 lần/ngày.
- Liều dùng cho bệnh nhân suy thận:
+ Người lớn: Những bệnh nhân giảm chức năng thận, liều khuyên dùng bắt đầu là 60mg Fexofenadine HCl mỗi ngày.
+ Trẻ em: Những trẻ em giảm chức năng thận, liều khuyên dùng bắt đầu là 30mg Fexofenadine HCl mỗi ngày.
- Liều dùng có thể được điều chỉnh theo tuổi và triệu chứng.

Tác dụng phụ
- Nhức đầu là tác dụng phụ thường thấy nhất (1,0%) đối với trẻ 6 - 11 tuổi khi sử dụng thuốc.
- Ở người lớn, những tác dụng phụ thường gặp nhất khi dùng thuốc là nhức đầu (7,3%), buồn ngủ (2,3%), buồn nôn (1,5%), chóng mặt (1,5%), mệt mỏi (0,9%).
- Ngoài ra, những tác dụng phụ khác hiếm khi xuất hiện và với tỉ lệ dưới 1% như mất ngủ, căng thẳng, rối loạn giấc ngủ như ác mộng.
- Một số hiếm trường hợp có xuất hiện mày đay, phát ban, ngứa, phản ứng dị ứng với những biểu hiện như phù mạch, tức ngực, khó thở, đỏ bừng và quá mẫn hệ thống.
Thông báo cho bác sĩ các tác dụng phụ gặp phải khi dùng thuốc.
* Quá liều và cách xử trí:
- Quá liều fexofenadine HCl có những triệu chứng như tác dụng phụ đó là chóng mặt, mệt mỏi, khô miệng. Dùng fexofenadine HCl với liều lên đến 60mg 2 lần mỗi ngày trong vòng 2 tuần ở trẻ em; 800mg 1 lần mỗi ngày, 690mg 2 lần mỗi ngày trong vòng 1 tháng hay 240mg 1 lần mỗi ngày trong vòng 1 năm ở người trưởng thành khoẻ mạnh cho thấy không làm tăng các tác dụng phụ so với giả dược.
- Trong trường hợp quá liều, việc điều trị hợp lý là gây nôn ngoại trừ bệnh nhân bị mất ý thức (dùng sirô ipeca), tiếp theo là dùng than hoạt tính để hấp thụ phần thuốc còn lại. Nếu việc gây nôn không thành công, hoặc là chống chỉ định, việc rửa dạ dày nên được tiến hành với nước muối sinh lý.
- Fexofenadine HCl không bị thải trừ bởi quá trình thẩm tách máu. Bệnh nhân nên được theo dõi liên tục sau khi đã được cấp cứu.

Thận trọng (Những lưu ý khi dùng thuốc)
- Bệnh nhân bị suy thận hoặc suy gan.
- Bệnh nhân bị bệnh tim.
- Thận trọng khi sử dụng cho phụ nữ có thai.
* Sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai và cho con bú:
Phụ nữ có thai:
Tương tự như những thuốc khác, fexofenadine HCl không nên được sử dụng trong suốt thai kỳ trừ khi lợi ích điều trị cao hơn rủi ro có thể xảy ra cho bào thai.
Phụ nữ cho con bú:
Không sử dụng fexofenadine HCl cho phụ nữ đang cho con bú.
* Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe, vận hành máy móc:
Chưa có thông tin.

Tương tác thuốc (Những lưu ý khi dùng chung thuốc với thực phẩm hoặc thuốc khác)
- Fexofenadine không bị chuyển hóa qua gan do đó không tương tác với những thuốc chuyển hóa qua gan. Sử dụng đồng thời với erythromycin hay ketoconazole sẽ làm tăng nồng độ fexofenadine huyết tương lên gấp 2 - 3 lần do tăng sự hấp thu qua ống tiêu hóa. Sử dụng đồng thời fexofenadine với erythromycin và ketoconazole không gây ra bất cứ ảnh hưởng nào lên khoảng QT và không làm tăng tác dụng phụ so với việc sử dụng riêng một mình fexofenadine.
- Uống fexofenadine gần với thời gian uống thuốc kháng acid có chứa nhôm và magiê (15 phút) có thể làm giảm sinh khả dụng của fexofenadine. Nên dùng fexofenaine và các thuốc kháng acid có chứa nhôm, magiê cách nhau 2 tiếng.

Bảo quản: Giữ trong bao bì kín ở nhiệt dộ dưới 30°C, tránh nóng, ánh sáng và ẩm.

Đóng gói: Hộp 2 vỉ x 10 viên

Thương hiệu: Getz Pharm

Nơi sản xuất: Getz Pharm (Pvt)., Ltd (Pakistan)

Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ, dược sĩ.
Vui lòng đọc kĩ thông tin chi tiết ở tờ rơi bên trong hộp sản phẩm.